Có phải đóng BHYT cho lao động ký hợp đồng thời hạn 36 tháng?

Có phải đóng BHYT cho lao động ký hợp đồng thời hạn 36 tháng?

Xin hỏi người lao động của công ty tôi  ký hợp đồng thời hạn 36 tháng với công ty thì công ty có phải đóng BHYT cho người đó không?



Tư vấn bảo hiểm y tếHợp đồng thời hạn 36 tháng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 22 Bộ luật lao động năm 2012 như sau:

“ Điều 22: Loại hợp đồng lao động

1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;

Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.”

Như vậy theo thông tin bạn cung cấp thì hợp đồng lao động của người lao động đó thuộc vào loại hợp đồng có xác định thời hạn.

Căn cứ tại Khoản 1 Điều 12 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định về việc đóng BHYT cho người lao động như sau:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);”

Hợp đồng thời hạn 36 tháng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, trường hợp người lao động ký hợp đồng lao động có thời hạn là 36 tháng thì công ty phải đóng BHYT cho lao động đó. 

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về có phải đóng BHYT cho lao động ký hợp đồng thời hạn 36 tháng? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay