Có phải đóng BHYT cho lao động Trung Quốc không?

Có phải đóng BHYT cho lao động Trung Quốc không?

Công ty tôi có 2 lao động có quốc tịch Trung Quốc thì công ty có phải đóng BHYT cho những người này không ạ? Mức đóng là bao nhiêu thế ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Với trường hợp của bạn chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Về đối tượng tham gia BHYT:

Căn cứ vào khoản 2 Điều 1 và khoản 1 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008, sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định như sau:

Điều 1. Phạm vi điều chỉnh và đối tượng áp dụng

2. Luật này áp dụng đối với tổ chức, cá nhân trong nước và tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam có liên quan đến bảo hiểm y tế.

Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động)”

Như vậy, đối tượng tham gia BHYT bao gồm cả tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam có liên quan đến bảo hiểm y tế. Tức là người lao động nước ngoài cũng thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm y tế. Do đó, công ty bạn phải đóng BHYT cho 2 người lao động Trung Quốc này nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng có thời hạn từ 03 tháng trở lên.

Lao động Trung Quốc

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Về mức đóng BHYT:

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP: 

“Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

a) Bằng 4,5% tiền lương tháng của người lao động đối với đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 1 Nghị định này”.

Bên cạnh đó, Điều 18 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định về mức đóng BHYT như sau:

“1. Đối tượng tại Điểm 1.1, 1.2, Khoản 1 Điều 17: mức đóng hằng tháng bằng 4,5% mức tiền lương tháng, trong đó người sử dụng lao động đóng 3%; người lao động đóng 1,5%. Tiền lương tháng đóng BHYT là tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc quy định tại Điều 6”.

Như vậy, mức đóng BHYT là 4,5% tiền lương tháng của người lao động; trong đó người lao động đóng 1,5% và người sử dụng lao động đóng 3% tiền lương tháng.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề đóng BHYT cho lao động có quốc tịch Trung Quốc của công ty bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Người nước ngoài có được tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình?

Có phải đóng BHYT cho lao động ký hợp đồng thời hạn 36 tháng?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay