BHYT thanh toán chi phí khám thai và sinh con cho người mang thai

BHYT thanh toán chi phí khám thai và sinh con cho người mang thai

Em nghe nói khi có bầu phải mua BHYT hộ gia đình trước 06 tháng thì sau đó mới được sử dụng thẻ BHYT để đi sinh thì có đúng không. Giờ em mang thai 06 tháng rồi có được mua bhyt hộ gia đình để đi khám thai và sinh con không ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyếnMang thai

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề vấn đề người mang thai hưởng BHYT; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất , căn cứ theo Khoản 3 Điều 16 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 quy định:

Điều 16. Thẻ bảo hiểm y tế

3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:

c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;

Như vậy, trong trường hợp này, thẻ BHYT của bạn có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày đóng BHYT mà không cần phải mua trước khi có bầu 06 tháng. 

Thứ hai , căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 21 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 quy định: 

Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

b) (được bãi bỏ)

b) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.

Mang thai

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Theo đó, khám thai định kỳ và sinh con là một trong những trường hợp được BHYT thanh toán chi phí. Do đó, sau khi thẻ BHYT của bạn có giá trị sử dụng, bạn có thể sử dụng thẻ BHYT để đi khám thai và sinh con để được hưởng quyền lợi BHYT.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Thẻ BHYT bị sai tên đệm thì làm thế nào để sửa lại?

Nghỉ thai sản có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT khi khám chữa bệnh trái tuyến tỉnh; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay