Con liệt sỹ có phải đóng BHYT ở Cơ quan làm việc hay không?

Con liệt sỹ có phải đóng BHYT ở Cơ quan làm việc hay không?

Tôi là con liệt sỹ nên được cấp cho thẻ BHYT, vừa rồi tôi đi làm trong cơ quan nhà nước và người ta lại trích tiền lương của tôi để đóng BHYT thì có đúng không? Tôi cảm ơn.



liệt sỹ

 Tư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 và Khoản 3 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

1.Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);

3.Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

i) Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ;

Điều 13. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

2.Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.”

Theo thông tin bạn cung cấp bạn là con liệt sĩ có thẻ BHYT do nhà nước cấp và nay bạn đi làm. Người lao động là đối tượng xếp trên so với con liệt sĩ. Đối chiếu quy định của pháp luật bạn sẽ tham gia BHYT theo đối tượng người lao động (thuộc nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng) chứ không phải tham gia BHYT theo đối tượng con liệt sĩ.

liệt sỹ

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, việc công ty bạn yêu cầu bạn trích tiền lương để đóng bảo hiểm y tế ở công ty là có sơ sở.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Phân biệt mức hưởng quyền lợi giữa người có thẻ BHYT mã CC và CB

Thân nhân liệt sĩ có phải đóng BHYT tại nơi làm việc không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay