Đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp cần làm gì để cấp thẻ BHYT?

Đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp cần làm gì để cấp thẻ BHYT?

Tôi vừa nghỉ việc và đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp thì tôi có được cấp thẻ BHYT không ạ. Mức quyền lợi BHYT tôi được hưởng khi đi KCB có cao không ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tế trựcHưởng thất nghiệp tuyến 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmChúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, căn cứ vào Điểm d Khoản 2 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 quy định:

Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

2. Nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng, bao gồm:

d) Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 23 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 23. Cấp và thu hồi thẻ bảo hiểm y tế

1. Cấp thẻ bảo hiểm y tế

Căn cứ quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp, tổ chức bảo hiểm xã hội cấp thẻ bảo hiểm y tế cho người lao động”.

Như vậy, trong trường hợp này, bạn cần làm thủ tục đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp. Khi bạn có quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp, cơ quan BHXH sẽ cấp thẻ BHYT cho bạn. 

Thứ hai về mức hưởng BHYT cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 quy định:

Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế 

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.

Hưởng thất nghiệp

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.”

Như vậy, mức hưởng của bạn khi đi KCB đúng tuyến là 80% chi phí KCB. Nếu bạn KCB tại các bệnh viện không đúng tuyến với nơi KCB ban đầu thì mức hưởng của bạn là:

– 32% chi phí điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến trung ương;

– 48% chi phí điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến tỉnh;

– 80% chi phí KCB tại bệnh viện tuyến huyện.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Khi nhận trợ cấp thất nghiệp có được cấp thẻ BHYT không?

Nhận thẻ Bảo hiểm Y tế khi hưởng trợ cấp thất nghiệp

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay