Thẻ BHYT áp dụng cho đối tượng thân nhân quân nhân

Thẻ BHYT áp dụng cho đối tượng thân nhân quân nhân

Chồng tôi là quân nhân làm việc trong quân đội thì tôi có được cấp thẻ BHYT cho thân nhân miễn phí không ạ? Nếu chồng tôi không làm trong quân đội nữa mà ra làm tư nhân thì tôi có được dùng thẻ BHYT theo chồng nữa không ạ?



Thân nhân quân nhânTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau

Thứ nhất, thẻ BHYT đối với thân nhân quân nhân

Căn cứ theo Khoản 3 Điều 12 và Điều 13 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

a) Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;

l) Thân nhân của các đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều này”.

Điều 13. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

2. Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này”.

Như vậy: Khi thỏa mãn 2 điều kiện sau:

  • Chồng bạn đang phục vụ trong Quân đội, bạn được coi là đối tượng “thân nhân quân nhân”
  • Bạn không thuộc một trong hai nhóm đối tượng ghi nhận tại khoản 1 và khoản 2 Điều 12 bao gồm: Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng,  Nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng

Lúc này, bạn sẽ được Cơ quan BHXH cấp thẻ BHYT miễn phí, thẻ này sẽ do ngân sách nhà nước đảm bảo đóng BHYT.

Thứ hai, thu hồi thẻ BHYT

Căn cứ Điều 1 và Điều 10 Thông tư 49/2016/TTLT-BQP-BYT-BTC quy định:

“Điều 1. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

1. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng:

c) Thân nhân của sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp và hạ sĩ quan, binh sĩ, (sau đây gọi chung là thân nhân quân nhân)”.

“Điều 10. Thu hồi, tạm giữ thẻ bảo hiểm y tế

Thu hồi, tạm giữ thẻ BHYT của đối tượng quy định tại Điều 1 Thông tư này thực hiện theo quy định tại điều 20 sửa đổi, bổ sung của Luật Bảo hiểm y tế, cụ thể như sau:

a) Thu hồi thẻ BHYT trong các trường hợp:

Khi không còn thuộc đối tượng tham gia BHYT theo quy định tại Điều 1 Thông tư này”.

Thân nhân quân nhân

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy: khi chồng bạn nghỉ hưu hoặc thôi phục vụ Quân đội thì bạn sẽ không còn thuộc đối tượng thân nhân quân nhân nữa. Do đó thẻ BHYT sẽ không được sử dụng nữa mà sẽ bị thu hồi.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì như thế nào?

Mức hưởng BHYT như thế nào khi thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay