Nhận trợ cấp thất nghiệp có được hưởng BHYT nữa không?

Nhận trợ cấp thất nghiệp có được hưởng BHYT nữa không?

Tôi nhận chế độ hỗ trợ học nghề hoặc nhận trợ cấp thất nghiệp thì có được hưởng BHYT hay không? Xin cám ơn!



Tư vấn bảo hiểm y tếHưởng trợ cấp thất nghiệp

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Với trường hợp của bạn chúng tôi xin trả lời cho bạn về việc hưởng BHYT khi đã nhận chế độ hỗ trợ học nghề hoặc nhận trợ cấp thất nghiệp như sau:

Căn cứ tại Điều 51 Luật việc làm 2013 quy định:

Điều 51. Bảo hiểm y tế

1. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

2. Tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp từ Quỹ bảo hiểm thất nghiệp.

Đồng thời, Điểm d Khoản 2 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

2. Nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng, bao gồm:

a) Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng;

b) Người đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng do bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc mắc bệnh thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày; người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng;

c) Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng;

d) Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Hưởng trợ cấp thất nghiệp

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Theo quy định trên, đối tượng tham gia bảo hiểm y tế bao gồm cả người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp. Căn cứ theo quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp, cơ quan bảo hiểm xã hội có trách nhiệm cấp thẻ BHYT mới miễn phí cho đối tượng đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Như vậy,bạn được BHYT miễn phí khi có quyết định nhận trợ cấp thất nghiệp. Còn khi nhận chế độ hỗ trợ học nghề mà không có quyết định được nhận trợ cấp thất nghiệp thì không thuộc đối tượng hưởng BHYT miễn phí nên bạn có thể tham gia đóng BHYT tự nguyện theo hộ gia đình để được hưởng BHYT. 

Trên đây là câu trả lời cho câu hỏi tư vấn của bạn về vấn đề hưởng BHYT khi đã nhận chế độ hỗ trợ học nghề hoặc nhận trợ cấp thất nghiệp. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Mức hưởng chi phí vận chuyển của bệnh nhân cấp cứu có BHYT

Các trường hợp hoàn trả tiền đóng BHYT và mức hoàn trả

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay